http://www.108acc.com
  
สร้างเว็บไซต์Engine by iGetWeb.com

หน้าแรก

วิสัยทัศน์/พันธกิจ

บริการของเรา

LINK 4 A/C

DOWNLOAD

ติดต่อเรา

ปฎิทิน

« December 2017»
SMTWTFS
     12
3456789
10111213141516
17181920212223
24252627282930
31      

.......... บทความ 108 ..........

ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง ธรรมนูญครอบครัว คนละเรื่องเดียวกัน (๔)

ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง ธรรมนูญครอบครัว คนละเรื่องเดียวกัน

ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง ธรรมนูญครอบครัว คนละเรื่องเดียวกัน (2)

ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง ธรรมนูญครอบครัว คนละเรื่องเดียวกัน (๓)

ราชกิจจาฯ ประกาศมาตรการคง VAT 7% ออกไปอีก 1 ปี ถึงวันที่ 30 ก.ย.61 ..... คั่นเวลา

บัญญัติ 10 ประการที่ต้อง คำนึงในการวางระบบบัญชี และการควบคุม ภายใน (1)

อะไรคือข้อมูลทางบัญชี ?

องค์กรในมุมมองของนักบัญชี

วิธีการเลือกสำนักงานบัญชี

เจ้าของกิจการควรไปพบ สรรพากรเองหรือไม่

บัญญติ 10 ประการที่ต้อง คำนึงในการวางระบบบัญชี และการควบคุมภายใน (2)

สำนักงานบัญชีในฝัน (2)

สำนักงานบัญชีในฝัน (3)

สำนักงานบัญชีในฝัน (4)

สำนักงานบัญชีในฝัน (5)

สำนักงานบัญชีในฝัน (6)

การสุ่มตัวอย่างทางสถิติในการสอบบัญชี

ค่าทำบัญชีปีละ 2-3 หมื่นบาท คุณไปอยู่ที่ไหนมา

พรก.ยกเว้นการปฏิบัติการเกี่ยวกับภาษีอากร 2558 ยื่นดีไหม

ธุรกิจปั่นป่วน เจอปัญหาขาดแคลนผู้สอบบัญชี จริงหรือ(1)

คุณสมบัตินักบัญชีที่ดี

จรรยาบรรณ ของผู้ประกอบวิชาชีพบัญชี

ธรรมบรรยาย ชุด จริยธรรมกับบัณฑิต - พุทธทาสภิกขุ

คลิปนี้ ชอบมาก

KPI เท่าไหร่ถึงพอ (1)

KPI เท่าไหร่ถึงพอ (2)

สถิติการจ่ายภาษีรายจังหวัด

สถิติการจ่ายภาษีตามภาค

สำนักงานบัญชีในฝัน (1)

สมาชิก

ลืมรหัสผ่าน?
สมัครสมาชิก

สถิติ

เปิดเว็บ14/11/2007
อัพเดท07/12/2017
ผู้เข้าชม20,114,294
เปิดเพจ23,728,368

โดยเสด็จพระราชกุศลตามพระราชอัธยาศัย

จาก เดลินิวส์ออนไลน์
อ.สุเทพ พงษ์พิทักษ์



มีผู้อ่านได้สอบถามว่า กรณีบุคคลธรรมดาทูลเกล้าฯ ถวายเงินโดยเสด็จพระราชกุศลตามพระราชอัธยาศัย ทั้งในนามส่วนตัว และในนามขององค์การหรือสถานสาธารณกุศลที่รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการ คลังประกาศกำหนด ตามมาตรา 47 (7) (ข) แห่งประมวลรัษฎากร จะสามารถนำเงินที่ได้ทูลเกล้าฯถวายนั้นไปหักลดหย่อนในการคำนวณภาษีเงินได้ และในกรณีที่บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลได้ทูลเกล้าฯ ถวายเงินโดยเสด็จพระราชกุศลตามพระราชอัธยาศัย ทั้งในนามส่วนตัว และในนามขององค์การหรือสถานสาธารณกุศลที่รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง ประกาศกำหนดดังกล่าว จะนำเงินบริจาคไปหักเป็นรายจ่ายในการคำนวณกำไรสุทธิเพื่อเสียภาษีเงินได้ นิติบุคคลได้หรือไม่ อย่างไร
   
เกี่ยวกับเรื่องนี้ กรมสรรพากรได้เคยมีแนวคำตอบข้อหารือ ตามหนังสือกรมสรรพากรเลขที่ กค 0706/7026 ลงวันที่ 23 กรกฎาคม 2547 ซึ่งถือเป็นแนวทางปฏิบัติที่พึงปฏิบัติตามได้เป็นอย่างดียิ่ง ดังนี้
   
กรณีบุคคลธรรมดาทูลเกล้าฯ ถวายเงินโดยเสด็จพระราชกุศลตามพระราชอัธยาศัย ในนามองค์การหรือสถานสาธารณกุศลที่รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลังประกาศกำหนด ตามมาตรา 47 (7)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร ในประกาศกระทรวงการคลัง ว่าด้วยภาษีเงินได้และภาษีมูลค่า  เพิ่ม (ฉบับที่ 2) เรื่อง กำหนดองค์การ สถานสาธารณกุศล สถานพยาบาล และสถานศึกษา ตามมาตรา 47 (7)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร และมาตรา 3 (4)(ข) แห่งพระราชกฤษฎีกา ออกตามความในประมวลรัษฎากร ว่าด้วยการยกเว้นภาษีมูลค่าเพิ่ม (ฉบับที่ 239) พ.ศ. 2534 เช่น โครงการแก้วตา ดวงใจ เทิดไท้ 72 พรรษามหาราชินี เข้าลักษณะเป็นการบริจาคเงินให้แก่องค์การ หรือสถานสาธารณกุศลตามที่รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลังประกาศกำหนดตามมาตรา 47 (7)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร มีสิทธิหักลดหย่อนภาษีได้ ตามมาตรา 47 (7)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร
   
ดังนั้น กรณีทูลเกล้าฯถวายเงิน โดยเสด็จพระราชกุศลตามพระราชอัธยาศัย ทั้งในนามส่วนตัว จึงพิจารณาได้ว่า ไม่เข้าลักษณะเป็นเงินบริจาคที่จะนำไปหักลดหย่อนในการคำนวณภาษีเงินได้บุคคล ธรรมดาตามมาตรา 47 (7)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร ได้
   
สำหรับกรณีบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลทูลเกล้าฯ ถวายเงินโดยเสด็จพระราชกุศลตามพระราชอัธยาศัย เข้าลักษณะเป็นรายจ่ายเพื่อการกุศลสาธารณะ จึงมีสิทธินำเงินดังกล่าวมาถือเป็นรายจ่ายในการคำนวณกำไรสุทธิเพื่อเสียภาษี เงินได้นิติบุคคลได้ ไม่ต้องห้ามตามมาตรา 65 ตรี (3) แห่งประมวลรัษฎากร.

view

*

view